Dòng sự kiện:
Làm 2 nơi sẽ đóng bảo hiểm xã hội thế nào?
12/11/2017 07:33:10
Tôi là nhân viên kinh doanh, mới được ký hợp đồng lao động dài hạn sau thời gian dài thử việc.

Theo đó, tôi tham gia đóng bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp ở đây. Tuy nhiên, thời gian qua, tôi làm thêm ở một công ty khác và cũng được đóng bảo hiểm xã hội.

Xin hỏi, tôi phải làm sao, có được chọn nơi đóng bảo hiểm xã hội không? (Phạm Trung)

Trả lời:

Điều 4 Nghị định 44/2013 ngày 10/05/2013 quy định về trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động và người lao động như sau: Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.

Trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động:

a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động có mức tiền lương cao nhất có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

Khoản 1 Điều 3 Thông tư 30/2013/TT-BLĐTBXH ngày 25/10/2013 quy định hợp đồng lao động giao kết đầu tiên mà người sử dụng lao động và người lao động có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp là hợp đồng lao động có thời điểm ký kết đầu tiên trong số hợp đồng lao động mà người lao động đã tham gia ký kết.

Như vậy, nếu bạn đồng thời làm việc và hưởng tiền lương, tiền công từ hai công ty trở lên, thì đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp ở nơi giao kết hợp đồng lao động đầu tiên và đóng bảo hiểm y tế tại nơi giao kết hợp đồng lao động có mức tiền lương, tiền công cao nhất.

Luật sư, thạc sĩ Phạm Thanh Bình

 Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội.

Theo VnExpress

Thích và chia sẻ bài viết này :
Đang phổ biến