Dòng sự kiện:
Người không học dược có được mở tiệm thuốc?
06/11/2017 06:00:17
Tôi muốn mở tiệm bán thuốc thì cần điều kiện gì, sinh viên mới tốt nghiệp cao đẳng dược có được đứng tên kinh doanh? (Nguyễn Hồng Hạnh)

Theo điều 13 Luật Dược 2016, điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề dược như sau:

- Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược,

- Có thời gian thực hành tại cơ sở kinh doanh dược, bộ phận duợc của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, trường đào tạo chuyên ngành dược, cơ sở nghiên cứu dược, cơ sở kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc, cơ quan quản lý về dược hoặc văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài hoạt động trong lĩnh vực dược tại Việt Nam;

- Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề dược do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp;

- Không thuộc một trong các trường hợp sau đây: đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang chấp hành bản án, quyết định của tòa án; trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến hoạt động dược theo bản án, quyết định của Tòa án; bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Theo thông tin cung cấp, bạn đã tốt nghiệp cao đẳng ngành dược và có thời gian thực hành bán thuốc tại cơ sở dược. Nếu bạn có giấy chứng nhận đủ sức khỏe hành nghề và không thuộc một trong các trường hợp quy định của pháp luật thì bạn đủ điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề dược.

Hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề dược được quy định tại Điều 24 Luật Dược và Điều 3 Nghị định 54/2017 cụ thể:

1. Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề dược có ảnh chân dung của người đề nghị được chụp trong thời gian không quá sáu tháng.

2. Bản sao có chứng thực văn bằng chuyên môn.

3. Giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề dược do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp.

4. Giấy xác nhận về thời gian thực hành chuyên môn do người đứng đầu cơ sở nơi người đó thực hành cấp.

5. Giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược đối với trường hợp đã bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược quy định tại Khoản 9 Điều 28 của Luật này.

6. Bản sao có chứng thực căn cước công dân, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu.

7. Phiếu lý lịch tư pháp. Trường hợp là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải có lý lịch tư pháp hoặc văn bản xác nhận hiện không phải là người phạm tội hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, không thuộc trường hợp bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến hoạt động dược theo bản án, quyết định của Tòa án do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp.

Như vậy, bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện đến Sở Y tế trong trường hợp đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề dược theo hình thức xét hồ sơ hoặc gửi về Bộ Y tế trong trường hợp đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề theo hình thức thi. Nếu không có yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ, trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày ghi trên phiếu tiếp nhận hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền có trách nhiệm cấp chứng chỉ hành nghề dược cho bạn.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình

Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội.

Theo VnExpress

Thích và chia sẻ bài viết này :
Đang phổ biến