Dòng sự kiện:
Tết Kỷ Hợi 2019: Đứng xem đánh bài bạc ngày Tết có phạm tội không?
06/02/2019 09:04:33
Ngày Tết Kỷ Hợi 2019, có một số nơi vẫn xảy ra tình trạng đánh bạc 'sát phạt' gây ảnh hưởng xấu. Vậy những người đứng xem đánh bạc ngày Tết có bị xử lý không?

Những người trực tiếp đánh bạc sẽ bị pháp luật xử lý rất nghiêm khắc, tuy nhiên, nhiều người vô tư đứng xem người khác đánh bạc mà không biết rằng bản thân cũng có khả năng bị truy cứu trách nhiệm.

Luật sư Phạm Quang Xá – Công ty Luật XTVN có quan điểm như sau:

Tùy theo tính chất và mức độ của hành vi, người đứng xem đánh bạc có thể phân chia thành 2 loại:

Thứ nhất, biết người khác đánh bạc nhưng chỉ đứng xem cho vui, không có bất kỳ hành vi nào thì vẫn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm b khoản 3 điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể:

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép

Thứ hai, nếu người đứng xem có một trong các hành vi như cổ vũ, kích động, dụ dỗ,… hoặc cho những người trong chiếu bạc mượn tiền để đánh, tham gia canh gác ... thì họ sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự với trường hợp đồng phạm theo Tội đánh bạc (Điều 321 Bộ luật hình sự) hoặc Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc (Điều 322 Bộ luật hình sự).

Luật sự khuyến cáo vào dịp Tết Kỷ Hợi 2019, khi phát hiện có người đánh bạc, mọi người nên báo cho cơ quan có thẩm quyền để giải quyết và không nên đứng xem cũng như có bất kỳ hành vi cổ vũ, khuyến khích nào.

Theo Dân Việt

Thích và chia sẻ bài viết này :
Đóng góp bài vở cho tòa soạn vui lòng gửi vào email: toasoan@antt.vn
Đang phổ biến