Dòng sự kiện:
Thế nào là để xe trên hè phố trái quy định pháp luật?
02/01/2018 09:12:04
Thưa luật sư, tại Điểm đ, Khoản 3, Điều 6, Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định xử phạt hành vi để, đỗ xe mô tô trên hè phố trái quy định của pháp luật.

Cụ thể: "…đ) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;"

Xin luật sư giải thích giúp:

- Như thế nào thì bị coi là đỗ, để xe trên hè phố trái quy định của pháp luật.

- Với đoạn đường trong khu vực thị trấn thuộc huyện, thị xã thuộc tỉnh thì có phải chịu ảnh hưởng của quy định này không?

Ảnh minh họa

Theo quy định tại khoản 3 Điều 18 Luật Giao Thông Đường Bộ thì người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe  phải thực hiện các quy định sau:

"a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;

b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;

c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;

d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;

đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;

e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;

g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

a) Bên trái đường một chiều;

b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

c) Trên cầu, gầm cầu vượt;

d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

g) Nơi dừng của xe buýt;

h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ."

Dừng, đỗ xe không tuân thủ các quy định trên thì được xác định là đỗ xe trái pháp luật.

Quy định trên được áp dụng cho việc tham gia giao thông đường bộ ở tất cả các tỉnh thành trên cả nước.

Tư vấn bởi Luật sư Hoàng Tuấn Anh; Công ty Luật Themis; SĐT: 0986663459

Theo VietNamNet

Loading...
Thích và chia sẻ bài viết này :
Đóng góp bài vở cho tòa soạn vui lòng gửi vào email: toasoan@antt.vn
Đang phổ biến