Dòng sự kiện:
Có được mượn quân phục công an để chụp ảnh, đăng Facebook?
11/10/2017 07:30:28
Tôi mượn cảnh phục để chụp ảnh, đăng lên Facebook với nội dung vui đùa cùng bạn bè nhưng lại bị công an phường triệu tập.

Xin hỏi việc làm của tôi có bị coi là vi phạm pháp luật và bị xử phạt không? (Nguyễn Tuấn Anh)

Trả lời:

Theo Điều 19 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013, hành vi vi phạm quy định của pháp luật về quản lý, sử dụng trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu dành riêng cho lực lượng công an nhân dân bị xử phạt như sau: Phạt tiền từ 500.000 đến 1.500.000 đồng với hành vi tàng trữ, sử dụng trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu.

Người vi phạm còn có thể bị xử phạt bổ sung bằng việc tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

Không những vậy, nếu hành vi sử dụng trái phép trang phục can của bạn là nhằm thực hiện hành vi trái pháp luật khác, bạn còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 265 Bộ luật Hình sự về tội Giả mạo chức vụ, cấp bậc với mức phạt từ cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm”.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình

Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

Theo VnExpress
 
Thích và chia sẻ bài viết này :
Tags :
Đóng góp bài vở cho tòa soạn vui lòng gửi vào email: toasoan@antt.vn
Đang phổ biến