Dòng sự kiện:
Bố dượng phóng hỏa đốt nhà khiến bé trai 6 tuổi tử vong bị xử lý thế nào?
14/10/2018 07:00:12
Trong cùng một thời điểm, đối tượng Linh khi phóng hoả đốt nhà đã phạm 2 tội đặc biệt nghiêm trọng, đó là tội Giết người và tội Hủy hoại tài sản.

Sáng 13/10, một người thân của bé trai Trần Gia K. (6 tuổi), nạn nhân trong vụ bố dượng đổ xăng đốt nhà xảy ra ngày 12/10, ở phường Bạch Mai, quận Hai Bà Trưng (Hà Nội) cho biết, do vết thương quá nặng, cháu đã qua đời vào rạng sáng cùng ngày.

Theo người nhà, sau vụ hoả hoạn, bé K. bị bỏng sâu 98% và được đưa đến Viện Bỏng quốc gia chữa trị. Tới chiều 13/10, tiên lượng sức khoẻ xấu, không thể qua khỏi nên người nhà đã đưa cháu về Bệnh viện Thanh Nhàn. Đến hơn 0h ngày 13/10, người thân đưa cháu về nhà nhưng cháu đã mất trên đường đi.

Theo người nhà, mẹ cháu là chị Trần Kim S. (29 tuổi) dù bị bỏng ở cánh tay sau khi bị chồng đổ xăng đốt nhưng luôn bên cạnh chăm sóc con cho tới phút cuối. K. là đứa trẻ ngoan, lễ phép và nghe lời cha mẹ.

Trước đó, khoảng 1h30 ngày 12/10, sau khi đuổi chị Trần Kim S. và cháu Trần Gia K. (con riêng của chị S.) về nhà ngoại tại phường Bạch Mai, quận Hai Bà Trưng, trong lúc không tỉnh táo, Hoàng Tiến Linh (40 tuổi) đã mang xăng tới nhà bố vợ để tìm chị S. giải quyết mâu thuẫn.

Nghe tiếng chồng gọi cửa, chị S. bế cháu K. ra mở thì bị Linh hất xăng lên người rồi châm lửa đốt. Vụ việc khiến ngôi nhà cấp 4 bị thiêu rụi cùng nhiều đồ đạc, nhiều người bị thương. Trong đó, Linh và cháu K. bị bỏng nặng.

Hiện trường vụ phóng hoả đốt nhà.

 

Theo người thân, Linh và chị S. về chung sống với nhau được vài năm nay. Cả 2 người đều có gia đình và con riêng trước đó, Linh có con gái với vợ cũ còn chị S. có con trai là cháu K. Trước khi xảy ra sự việc, Linh và chị S. có xảy ra một số mâu thuẫn. Linh đang trong quá trình cai nghiện, hàng ngày vẫn phải uống thuốc cắt cơn.

Trao đổi với PV về vụ việc dưới góc độ pháp lý, Luật sư Nguyễn Anh Thơm, Trưởng Văn phòng Luật sư Nguyễn Anh, Đoàn Luật sư TP Hà Nội nêu quan điểm, trẻ em là những đối tượng đặc biệt được pháp luật Việt Nam và Công ước quốc tế về quyền trẻ em bảo hộ. Điều 6, Công ước Liên Hợp Quốc về quyền trẻ em ghi nhận: Các quốc gia thành viên thừa nhận rằng mọi trẻ em đều có quyền vốn có là được sống. Các quốc gia thành viên phải bảo đảm đến mức tối đa có thể được sự sống còn và phát triển của trẻ em.

Còn Điều 19 Hiến pháp 2013 quy định: Mọi người có quyền sống. Tính mạng con người được pháp luật bảo hộ. Không ai bị tước đoạt tính mạng trái luật.

Xét hành vi phạm tội của đối tượng thấy vì lý do nhỏ nhặt trong quan hệ vợ chồng, Linh đã chuẩn bị xăng là chất dẫn cháy rất nguy hiểm mang sang nhà tìm gặp vợ để giải quyết mâu thuẫn là hành vi có chủ ý tước đoạt tính mạng người khác. Pháp luật buộc phải nhận thức khi dùng xăng là chất dẫn cháy khi tác động lên cơ thể con người sẽ gây nguy hiểm đến tính mạng.

Thực tế, khi gặp vợ đang bế cháu bé, đối tượng đã hất xăng lên 2 mẹ con rồi châm lửa thiêu. Hậu quả làm cháu K. tử vong. Chị S. và một số thành viên trong gia đình may mắn thoát chết những cũng bị thương tích bỏng do đối tượng gây ra. Ngoài ra, lửa cháy khiến cho ngôi nhà cấp 4 bị thiêu rụi cùng nhiều tài sản.

Như vậy, đối với những người bị thương tích, đối tượng vẫn phải chịu trách nhiệm trong trường hợp phạm tội Giết người chưa đạt được, theo quy định tại Điều 15 Bộ luật hình sự 2015. Hành vi phạm tội của đối tượng không những đã xâm hại đến quyền được sống của người khác mà còn xâm hại đến quyền sở hữu về tài sản của công dân được pháp luật bảo vệ. Trong cùng một thời điểm, đối tượng đã phạm 2 tội đặc biệt nghiêm trọng, đó là tội Giết người và tội Hủy hoại tài sản. Tội phạm và hình phạt được quy định tại điểm a, b, n Khoản 1 Điều 123 và Điều 178 Bộ luật hình sự 2015.

Đối với tội Hủy hoại tài sản, kết quả định giá tài sản thiệt hại của Cơ quan chuyên môn trong tố tụng hình sự sẽ làm căn cứ xử lý tương ứng đối tượng theo quy định tại Điều 178 Bộ luật hình sự 2015. Bản thân cháu bé 6 tuổi là người không có lỗi gì trong việc mâu thuẫn giữa đối tượng và gia đình mà lại phải gánh chịu hậu quả là tử vong vì bỏng nặng. Điều đó càng thể hiện hành vi phạm tội của đối tượng rất tàn bạo, mất hết tính người.

Hậu quả của vụ án là đặc biệt nghiêm trọng, gây tang thương mất mát cho gia đình người bị hại và gây mất an ninh trật tự trên địa bàn, khiến dư luận cả nước bất bình nên cần phải xử lý nghiêm minh theo quy định của pháp luật. Nếu đối tượng phạm tội có đủ năng lực chịu trách nhiệm hình sự sẽ phải đối mặt với hình phạt cao nhất đến tử hình cho cả 2 tội danh.

Điều 123. Tội Giết người

1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Giết 02 người trở lên;

b) Giết người dưới 16 tuổi;

...

n) Có tính chất côn đồ;

Điều 178. Tội Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm; b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

c) Tài sản là bảo vật quốc gia;

d) Dùng chất nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

đ) Để che giấu tội phạm khác;

e) Vì lý do công vụ của người bị hại;

g) Tái phạm nguy hiểm,

3. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

4. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Tuệ An

Thích và chia sẻ bài viết này :
Đóng góp bài vở cho tòa soạn vui lòng gửi vào email: toasoan@antt.vn
Đang phổ biến